Via Dolorosa (tiếng Latinh: Con đường khổ nạn) (tiếng Ả Rập طريق الآلام Tariq al-Alam) là một con đường được đặt tên theo những chặng đường khổ nạn của Chúa Giêsu tại Thành cổ Jerusalem, mô tả con đường mà Chúa Giêsu đã đi, vác thập giá của mình, trên đường đến nơi bị đóng đinh, và cuối cùng, sự sống lại vào ba ngày sau đó. Các tuyến đường quanh co gồm có 14 chặng, dẫn từ dinh thự làm việc của Philatô (nay không còn), doanh trại Antonia phía tây của Nhà thờ Mộ Thánh -một khoảng cách khoảng 600 mét (2000 feet) - là một nơi hành hương Kitô giáo nổi tiếng. Tuyến đường hiện tại đã được thành lập từ thế kỷ thứ 18, thay thế các phiên bản khác nhau trước đó. Con đường khổ nạn hiện nay được diễn tả qua chín chặng Đàng Thánh Giá, nhưng đã có 14 trạm kể từ cuối thế kỷ 15, với năm trạm còn lại là bên trong Nhà thờ Mộ Thánh.